Ý chính
- Có bốn kiến trúc, và lượng nhựa thải gần như do kiến trúc quyết định: đổi sợi qua một đầu phun phải xả; đổi đầu phun, hotend hay đầu in thì gần như không.
- Dưới $1 000: SPARKX i8 ($289–$399, Indiegogo), Creality K3 (“dự kiến dưới $900”, đặt trước giữa tháng 10), Snapmaker U1 và Flashforge Creator 5 Pro (cùng $849, đang bán). Trên $1 000: Sovol M1D, Prusa CORE One+ INDX, Bambu H2C.
- Bambu H2C là máy duy nhất trong danh sách vừa đang bán, vừa có buồng sưởi 65 °C, đầu phun 350 °C và đổi hotend không xả — với giá cao nhất.
- H3C và P3C chưa phải sản phẩm. Hồ sơ FCC chỉ cho biết tên, ngày và băng tần Wi-Fi; ảnh và hướng dẫn sử dụng của P3C được giữ kín tới 14/03/2027.
- Số màu không xả và trần nhiệt là hai câu hỏi tách rời. Bốn đầu với bàn 100 °C và không buồng sưởi vẫn là máy cho PLA, PETG và TPU.
Ba năm trước, in nhiều màu trên máy để bàn gần như đồng nghĩa với một bộ đổi sợi nối vào một đầu phun — và một máng đầy “phân gà” nhựa xả. Tới tháng 10/2026, gần như mọi hãng lớn đều có hoặc sắp có câu trả lời riêng cho phần nhựa xả đó, và các câu trả lời khác nhau từ gốc. Bài này đặt chúng cạnh nhau theo đúng điều mỗi hãng công bố, rồi chỉ ra chỗ khác biệt thật sự nằm ở đâu.
Bốn kiến trúc in nhiều màu
| Kiến trúc | Cách làm | Nhựa thải khi đổi | Máy tiêu biểu |
|---|---|---|---|
| Một đầu phun + bộ đổi sợi | Rút sợi cũ, đẩy sợi mới qua cùng một hotend | Phải xả hết màu cũ — có khi nặng hơn chi tiết | Máy dùng AMS, CFS và các bộ tương tự |
| Nhiều kênh trong một đầu in | Các kênh sợi chạy tới sát đầu phun; chỉ đoạn cuối dùng chung | Rất nhỏ (i8: đoạn chung dưới 1 mm, ~2 mm³) | SPARKX i8 (QuarTeks) |
| Đổi đầu phun / hotend | Một đầu in cố định; đầu phun hoặc hotend được thay từ giá đỗ | Gần 0 cho tới số đầu phun có sẵn | Creality K3 (KliTek), Bambu H2C (Vortek), Prusa INDX |
| Đổi cả đầu in | Gắp nguyên cụm đầu in (hotend, quạt, bộ đùn) từ bãi đỗ | Gần 0 cho tới số đầu in có sẵn | Snapmaker U1, Flashforge Creator 5 Pro, Sovol M1D |
Ranh giới giữa hai kiến trúc cuối mờ dần. Prusa INDX gọi mình là toolchanger nhưng mỗi “tool” chỉ có đường dẫn nhựa và đầu phun — gần với đổi đầu phun hơn là đổi đầu in. Điều thật sự khác là thứ gì phải di chuyển và lặp lại bao nhiêu lần: đầu in càng nhẹ, đổi càng nhanh; càng nhiều bộ phận nhân bản (bộ gia nhiệt, quạt, motor), máy càng đắt và vùng in càng bị ăn bớt.
Nhóm dưới $1 000
| SPARKX i8 | Creality K3 | Snapmaker U1 | Creator 5 Pro | |
|---|---|---|---|---|
| Kiến trúc | 4 kênh, 1 đầu in | Đổi 4 đầu phun | Đổi 4 đầu in | Đổi 4 đầu in |
| Thời gian đổi | Dưới 1 giây | 4,8 giây (đầu phun) · 15 giây (đổi màu) | 5 giây | — |
| Khổ in (mm) | 260 × 260 × 255 | 260 × 260 × 260 | 270 × 270 × 270 | 256 × 256 × 256 |
| Đầu phun · bàn tối đa | 300 °C · 100 °C | 300 °C · 100 °C | 300 °C · 100 °C | 320 °C · 120 °C |
| Buồng | Khung hở, bàn trượt | Nắp trên tuỳ chọn | Nắp trên tuỳ chọn | Kín, sưởi tới 65 °C |
| Đầu phun | 0,4 mm | Kèm 4 × 0,4 mm đồng thau; bộ 0,2–0,8 mm bán sau | Kèm thép không gỉ 0,4 mm | Hỗ trợ 0,25 / 0,4 / 0,6 / 0,8 mm |
| Vật liệu hãng liệt kê | — | PLA, PETG, PET, PCTG, PLA/PETG-CF/GF, TPU 95A | PLA, PETG, TPU, PVA, ASA, PA, PAHT-CF | Từ PLA tới ABS, ASA, PA-CF, PPS-CF, PVA, BVOH |
| Giá hãng | $289 → $399 | “Dự kiến dưới $900” | $849 | $849 |
| Trạng thái | Indiegogo, giao dự kiến tháng 11 | Đặt trước từ giữa tháng 10 | Đang bán | Đang bán |
SPARKX i8 — rẻ nhất, đổi nhanh nhất, ít vật liệu nhất
i8 đưa bốn kênh sợi tới tận bên trong hotend và chọn kênh bằng cơ cấu trong đầu in — Creality ví với bút bi bốn màu. Đổi kênh dưới 1 giây và đoạn dùng chung chỉ khoảng 2 mm³, nên đây là cách gần như không xả rẻ nhất trên thị trường. Cái giá: một đầu phun 0,4 mm cho cả bốn màu, khung hở bàn trượt, và chưa có danh sách vật liệu. “0 g nhựa xả” của hãng có điều kiện — phần chuyển màu được slicer đẩy vào infill hoặc thành trong của chính chi tiết. Chi tiết ở bài K3 và i8.
Creality K3 — đổi đầu phun, trộn cỡ đầu phun
K3 giữ một đầu in và đổi giữa bốn đầu phun bằng hệ KliTek: 4,8 giây cho đầu phun, 15 giây cho trọn một lần đổi màu. Trang hỏi đáp của Creality (30/09/2026) ghi máy đã qua hơn 800 000 lần đổi đầu phun tốc độ cao với sai lệch XYZ dưới 25 μm, máy xuất xưởng với bốn đầu phun đồng thau 0,4 mm, và cho phép trộn vật liệu đầu phun trong cùng bản in. Điểm riêng là trộn cỡ đầu phun — 0,4 mm cho thành ngoài, 0,8 mm cho infill — với bộ đầu phun nhiều cỡ bán riêng sau khi ra mắt. TPU 95A chạy được ngay; TPU 90A và 85A cần bộ phụ kiện. Firmware dựa trên Klipper, có root, tương thích OrcaSlicer.
Snapmaker U1 và Flashforge Creator 5 Pro — cùng giá, khác buồng
Hai máy cùng đổi cả đầu in, cùng bốn đầu, cùng $849. Khác biệt quyết định là nhiệt: U1 dừng ở 300 °C / 100 °C và chỉ có nắp trên tuỳ chọn (buồng kín thụ động); Creator 5 Pro lên 320 °C / 120 °C với buồng sưởi chủ động 65 °C. Đó là lý do danh sách vật liệu của Creator 5 Pro kéo dài tới PA-CF, PPA-CF và PPS-CF. U1 có lợi thế khổ in lớn nhất nhóm và lưu lượng hãng công bố 32 mm³/s. So sánh đầy đủ các máy đổi đầu in nằm ở bài máy in nhiều đầu in.
Nhóm trên $1 000
| Sovol M1D | Prusa CORE One+ INDX | Bambu Lab H2C | |
|---|---|---|---|
| Kiến trúc | IDEX, đầu phải đổi giữa 6 đầu (1 + 6) | Đổi 4 hoặc 8 đầu thụ động, gia nhiệt cảm ứng | Đầu trái cố định + đổi 6 hotend cảm ứng (Vortek) |
| Màu không xả | 7 | 4 hoặc 8 | 7 (tới 24 với AMS, phần vượt 7 phải xả) |
| Thời gian đổi | 5 giây | ~12 giây; 13 mg mồi mỗi lần | “Vài giây”; hotend nóng ~8 giây với PLA |
| Khổ in (mm) | 300 × 300 × 350 (1 đầu) · 240 × 300 × 350 (cả 7) | 248 × 205 × 270 | 305 × 320 × 325 (1 đầu) · 300 × 320 × 325 (2 đầu) |
| Đầu phun · bàn tối đa | 300 °C · 100 °C | 300 °C · 120 °C | 350 °C · 120 °C |
| Buồng | Essential hở · Advanced sưởi tới 60 °C | Kín, sưởi tới 55 °C | Kín, sưởi tới 65 °C, có lọc khí |
| Giá hãng | €1 295 | Bộ chuyển đổi $749 (4) · $999 (8) | $2 199–$2 399 |
| Trạng thái | Đặt trước, giao cuối 11 – giữa 12 | Đang giao từ 20/08/2026 | Đang bán từ 11/2025 |
Bambu Lab H2C — Vortek và chiếc máy đang bán đắt nhất danh sách
H2C ra mắt ngày 14/11/2025 và là nền của mọi tin đồn về H3C. Hệ Vortek giữ sáu hotend thay được, kết nối không tiếp xúc bằng tín hiệu cao tần, gia nhiệt cảm ứng tới nhiệt độ in PLA trong khoảng 8 giây; mỗi hotend có bộ nhớ ghi lại nó đã dùng với cuộn nhựa nào. Cộng đầu phun trái cố định, máy in tới bảy màu hoặc vật liệu không cần xả; nối thêm AMS thì lên 24, nhưng màu thứ tám trở đi quay lại cách đổi sợi có xả. Trang hỏi đáp của Bambu Lab ghi firmware đã cho trộn hotend lưu lượng thường và lưu lượng cao, nhưng chưa cho trộn cỡ đầu phun trong một bản in — điểm K3 đang quảng bá.
Phần còn lại là một máy kỹ thuật: đầu phun 350 °C, bàn 120 °C, buồng sưởi chủ động 65 °C, vỏ chống cháy, lọc khí, bộ đùn servo. Trong danh sách này, đó là tổ hợp duy nhất vừa đổi đầu không xả vừa đủ nhiệt cho PC, PA và vật liệu độn sợi — và cũng là máy đắt nhất.
Prusa INDX và Sovol M1D
INDX biến CORE One+ đang bán thành máy 4 hoặc 8 đầu với lượng mồi 13 mg mỗi lần, đổi lại mất một phần vùng in và đầu phun chỉ tôi bề mặt — chi tiết ở bài Prusa INDX. M1D ghép IDEX với đổi đầu: hai đầu chạy độc lập để in hai bản cùng lúc, và đầu phải đổi được giữa sáu đầu đỗ. Sovol cam kết mở toàn bộ phần cứng, firmware và phần mềm của M1D.
Bambu H3C và P3C — điều đã biết, và chỉ thế thôi
| H3C | P3C | |
|---|---|---|
| FCC ID | 2A6J8-PF008P | 2A6J8-PF006P |
| Ngày cấp | 11/09/2026 | 15/09/2026 |
| Sóng vô tuyến | Wi-Fi 2,4 và 5 GHz | Wi-Fi 2,4 và 5 GHz |
| Ảnh, hướng dẫn sử dụng | Giữ kín | Giữ kín tới 14/03/2027 |
| Khổ in, nhiệt độ, số đầu, giá, ngày bán | Không có | Không có |
Tên gọi gợi ý nhiều thứ: H2C là máy dòng H có Vortek, nên H3C dễ được đọc là thế hệ kế tiếp; P3C dễ được đọc là dòng P có đổi đầu. Đó là suy luận từ cách đặt tên, không phải công bố. Bambu Lab chưa nói gì về cả hai.
Cùng giai đoạn, đơn sáng chế CN122560413A của Shenzhen Tuozhu Technology được công bố ngày 14/08/2026 (ưu tiên từ 06/11/2025, đang chờ xét). Đơn mô tả một giá đỗ cho đầu in thay được, trong đó việc mở khoá đầu in và đặt nó lên giá diễn ra trong cùng một chuyển động để rút ngắn thời gian đổi. Nhiều trang tin đếm số chỗ đỗ trong hình vẽ và gán cho H3C; đơn sáng chế không nhắc tên sản phẩm nào, và hình vẽ trong đơn không phải cấu hình máy bán ra.
So sánh theo câu hỏi bạn thật sự có
| Nếu việc của bạn là… | Điều kiện cần | Máy đáp ứng (theo công bố) |
|---|---|---|
| Mô hình, đồ trang trí 4 màu PLA, ngân sách thấp | 4 kênh, đổi nhanh | i8, K3, U1 |
| PLA + PETG + TPU trong cùng bản in | Đầu phun riêng cho TPU, 100 °C bàn là đủ | K3, U1, Creator 5 Pro, INDX |
| Support hoà tan PVA/BVOH cho chi tiết phức tạp | Đầu riêng cho vật liệu hoà tan | U1, Creator 5 Pro, INDX |
| ABS/ASA chi tiết lớn nhiều màu | Buồng sưởi chủ động | Creator 5 Pro, M1D Advanced, INDX, H2C |
| PA-CF, PC, vật liệu độn sợi | Buồng sưởi, đầu phun tôi cứng, trần nhiệt cao | Creator 5 Pro, H2C |
| Nhiều hơn 4 màu không xả | Hơn 4 đầu | M1D (7), INDX 8 đầu, H2C (7) |
| In hai bản giống nhau cùng lúc | Hai đầu chạy độc lập (IDEX) | M1D |
Điều nhiều đầu không giải được
- Ẩm. Bốn tới tám cuộn nạp sẵn là bốn tới tám cuộn hút ẩm suốt bản in. Ở độ ẩm Việt Nam, PETG, TPU và nylon kéo tơ ngay trong lần in đó — xem cách sấy nhựa.
- Hiệu chỉnh nhân theo số đầu. Mỗi đầu phun cần offset đúng; mỗi cuộn nhựa cần flow ratio và pressure advance riêng. Hầu hết máy trong bài tự đo offset, nhưng hồ sơ nhựa vẫn là việc của bạn — xem bài hiệu chỉnh theo cuộn nhựa.
- Đầu phun là vật tư tiêu hao nhân lên. Bốn đầu đồng thau in sợi carbon là bốn đầu cùng mòn.
- Nhựa xả chỉ biến mất tới số đầu có sẵn. Màu thứ năm trên máy bốn đầu lại phải xả. Cách ước lượng phần đó nằm ở bài nhựa xả khi in nhiều màu.
Kiến trúc quyết định bạn bỏ đi bao nhiêu nhựa. Buồng và trần nhiệt quyết định bạn in được nhựa gì. Hai câu hỏi đó phải trả lời riêng.
Câu hỏi thường gặp
Máy in 3D nhiều màu nào không xả nhựa?
Các máy có nhiều đầu phun hoặc nhiều đầu in: Creality K3 (4 đầu phun), Snapmaker U1, Flashforge Creator 5 Pro (4 đầu in), Sovol M1D (7), Prusa CORE One+ INDX (4 hoặc 8), Bambu H2C (7). SPARKX i8 dùng một đầu in bốn kênh với đoạn dùng chung khoảng 2 mm³. Không xả chỉ đúng tới số đầu có sẵn.
Creality K3 hay Snapmaker U1?
Theo công bố của hai hãng: cùng 4 màu, cùng 300 °C và bàn 100 °C, cùng nắp trên tuỳ chọn. K3 đổi đầu phun (4,8 giây) và cho trộn cỡ đầu phun; U1 đổi cả đầu in (5 giây), khổ in lớn hơn (270 mm) và liệt kê ASA, PA, PVA. U1 đang bán $849; K3 đặt trước từ giữa tháng 10, dự kiến dưới $900.
Bambu H3C và P3C khi nào ra mắt?
Chưa có ngày. Tính tới 12/10/2026, cả hai chỉ có hồ sơ FCC (cấp ngày 11/09 và 15/09/2026). Hồ sơ không có thông số, giá hay ngày bán, và Bambu Lab chưa công bố hai sản phẩm này.
Bambu H2C khác máy dùng AMS thông thường thế nào?
Máy dùng AMS đổi sợi qua một đầu phun nên phải xả màu cũ mỗi lần đổi. H2C có hệ Vortek đổi giữa sáu hotend cộng một đầu phun cố định, nên tới bảy vật liệu không cần xả; từ màu thứ tám trở đi (qua AMS) lại phải xả.
Máy nhiều màu nào in được nylon sợi carbon?
Theo danh sách vật liệu hãng công bố, Flashforge Creator 5 Pro (buồng sưởi 65 °C, 320 °C) và Bambu H2C (buồng 65 °C, 350 °C) là hai máy đủ điều kiện nhiệt. Snapmaker U1 liệt kê PAHT-CF nhưng không có buồng sưởi và đầu phun đi kèm là thép không gỉ.