Ý chính
- Máy một đầu phun in nhiều màu phải xả bỏ nhựa ở mỗi lần đổi. Máy nhiều đầu giữ mỗi vật liệu trong đầu phun riêng, nên phần xả gần như biến mất — các hãng công bố giảm 85–90 % theo thử nghiệm nội bộ của họ.
- Bốn máy, ba kiến trúc: đổi đầu từ bãi đỗ (U1, Creator 5 Pro), IDEX ghép đổi đầu (M1D), và bốn đầu độc lập trên một trục (Quadro).
- Với vật liệu kỹ thuật, dòng quan trọng là buồng sưởi: Creator 5 Pro tới 65 °C, M1D Advanced tới 60 °C. U1 chỉ có nắp trên tuỳ chọn; Quadro chưa công bố.
- Bốn đến bảy cuộn nhựa nạp sẵn nghĩa là bốn đến bảy cuộn nằm ngoài không khí suốt cả lần in. Ở độ ẩm Việt Nam, đó là vấn đề vật liệu, không phải vấn đề máy.
- Không có máy nào “tốt nhất” trong bốn máy này — chúng được thiết kế cho những việc khác nhau, và hai trong số đó chưa giao hàng.
Năm 2026 là năm máy in nhiều đầu in xuống tới tầm giá máy để bàn. Trước đây, in nhiều màu ở phân khúc này gần như chỉ có một cách: một đầu phun, một bộ cấp nhiều cuộn, và một tháp xả (prime tower) nuốt nhựa ở mỗi lần đổi màu. Bài này đặt cạnh nhau bốn máy đổi cách làm đó, theo đúng những gì hãng công bố — và chỉ ra chỗ nào hãng chưa công bố.
Vì sao nhiều đầu in lại là chuyện của vật liệu
Máy một đầu phun đổi màu bằng cách rút sợi cũ ra, đẩy sợi mới vào, rồi đùn bỏ phần nhựa lẫn màu cho tới khi màu mới sạch. Phần nhựa đó đi vào tháp xả hoặc ra máng thải. Với một chi tiết nhiều lần đổi màu, khối lượng xả có thể vượt khối lượng chi tiết. Đó là tiền nhựa, và là giờ máy.
Máy nhiều đầu giữ mỗi vật liệu trong một đầu phun riêng, đã nóng sẵn. Đổi màu là đổi đầu, không phải đổi sợi. Snapmaker công bố giảm tới 85 % phần thải, Co Print tới 90 % — cả hai so với máy một đầu phun nhiều màu, theo thử nghiệm của chính họ. Con số thực tế phụ thuộc vào chi tiết, nhưng chiều hướng thì không phải bàn. Cách ước lượng nhựa xả của chính bản in của bạn nằm ở bài nhựa xả khi in nhiều màu.
Ba kiến trúc
Mỗi máy đổi đầu theo một cách
- Đổi đầu từ bãi đỗ
- Một cụm di chuyển, các đầu in đỗ ở cạnh máy; máy nhả đầu này, gắp đầu kia — Snapmaker U1, Flashforge Creator 5 Pro
- IDEX + đổi đầu
- Hai đầu chạy độc lập; đầu trái cố định, đầu phải đổi giữa sáu đầu đỗ sẵn — Sovol M1D
- Bốn đầu độc lập một trục
- Cả bốn đầu cùng nằm trên trục X, tự di chuyển, không phải gắp — Co Print Quadro (gọi là IQEX)
| Snapmaker U1 | Creator 5 Pro | Sovol M1D | Co Print Quadro | |
|---|---|---|---|---|
| Số đầu in | 4 | 4 | 7 (1 + 6) | 4 |
| Thời gian đổi đầu | 5 giây | — | 5 giây | khoảng 1 giây |
| Khổ in | 270 × 270 × 270 mm | 256 × 256 × 256 mm | 300 × 300 × 350 mm (một đầu); 240 × 300 × 350 mm (cả 7 đầu) | 300 × 300 × 300 mm |
| Đầu phun tối đa | 300 °C, thép không gỉ 0,4 mm | 320 °C | 300 °C, thép tôi cứng | — |
| Bàn nhiệt tối đa | 100 °C | 120 °C | 100 °C | — |
| Buồng | Nắp trên tuỳ chọn | Kín, sưởi chủ động tới 65 °C | Essential: hở · Advanced: kín, sưởi tới 60 °C | — |
| Gia tốc tối đa | 20 000 mm/s² | 30 000 mm/s² | 10 000 mm/s² | — |
| Trạng thái | Đang bán | Đang bán | Đặt trước, giao cuối 11 – giữa 12 | Chưa ra mắt, nhận đặt chỗ |
| Giá hãng niêm yết | $849 (gốc $999) | $849 (gốc $949) | €1 295 (gốc €1 599) | Đặt chỗ $574 (giá thường $899) |
| Giá tại một đại lý VN | 23.800.000 ₫ (Kim Đô 3D) | 19.500.000 ₫ (Meme 3D) | 47.500.000 ₫, khung mở (3D Core Tech) | — |
Snapmaker U1 — toolchanger gọn, bốn đầu
U1 đổi trọn một đầu in trong 5 giây, khổ in 270 mm mỗi chiều, đầu phun 300 °C bằng thép không gỉ 0,4 mm, bàn 100 °C trên tấm thép PEI. Hãng công bố lưu lượng tối đa 32 mm³/s và gia tốc 20 000 mm/s². Danh sách vật liệu trên trang sản phẩm gồm PLA, PETG, TPU, PVA, ASA, PA và PAHT-CF.
Điểm cần đọc kỹ: U1 không có buồng sưởi. Nắp trên (Top Cover) bán riêng biến máy thành buồng kín thụ động — đủ giữ nhiệt cho ASA ở chi tiết vừa, nhưng không phải điều kiện cho PA hay PC chi tiết lớn. Và đầu phun đi kèm là thép không gỉ, không phải thép tôi cứng; nếu bạn định in nhiều vật liệu pha sợi, hãy xem bài về đầu phun trước.
Flashforge Creator 5 Pro — bốn đầu và buồng sưởi
Creator 5 Pro có cùng bố cục bốn đầu, khổ 256 mm mỗi chiều, nhưng đẩy trần nhiệt lên: đầu phun 320 °C, bàn 120 °C, buồng sưởi chủ động tới 65 °C. Hãng ghi tốc độ in tối đa 300 mm/s (600 mm/s là tốc độ di chuyển) và gia tốc 30 000 mm/s², cùng các đầu phun 0,25 / 0,4 / 0,6 / 0,8 mm.
Danh sách vật liệu hãng công bố dài nhất trong bốn máy: từ PLA, PETG, TPU tới ABS, ASA, PA-CF, PAHT-CF, PPA-CF và PPS-CF, cùng hai vật liệu hỗ trợ tan được là PVA và BVOH. Theo bảng so sánh của chính Flashforge, Creator 5 thường có cùng khổ in, cùng 320 °C và 120 °C, nhưng không có buồng sưởi — và đó chính là khác biệt quyết định với ABS, ASA và nylon.
Sovol M1D — IDEX ghép với đổi đầu
M1D làm một việc khác: hai đầu chạy độc lập (IDEX), trong đó đầu phải đổi được giữa sáu đầu đỗ sẵn, tổng cộng bảy. Sovol gọi là DualX 1+6. Đổi đầu mất 5 giây. Khổ in 300 × 300 × 350 mm khi dùng một đầu, thu về 240 × 300 × 350 mm khi dùng cả bảy. Đầu phun thép tôi cứng 300 °C, bàn 100 °C, gia tốc 10 000 mm/s².
Có hai bản: Essential là khung hở; Advanced thêm bộ vỏ kín và buồng sưởi chủ động tới 60 °C. Sovol cũng là hãng duy nhất trong bốn hãng cam kết mở toàn bộ phần cứng, firmware và phần mềm — điểm đáng kể với người muốn tự sửa máy, xem thêm bài máy in nguồn mở. Tại thời điểm viết, máy đang bán đặt trước, hãng ghi giao từ cuối tháng 11 đến giữa tháng 12.
Co Print Quadro — bốn đầu độc lập, chưa ra mắt
Co Print vốn được biết tới với bộ nâng cấp in nhiều màu cho máy có sẵn. Quadro là máy đầu tiên của họ: bốn đầu in độc lập cùng chạy trên một trục X (hãng gọi là IQEX), nên đổi đầu không cần gắp nhả — khoảng 1 giây. Khổ in 300 × 300 × 300 mm trên bàn 305 × 305 mm, và cả bốn đầu đều với tới toàn bộ mặt bàn.
Creality K3 sắp ra mắt — đặt cạnh U1 và Creator 5 Pro
K3 nhắm vào đúng phân khúc của U1 và Creator 5 Pro: bốn màu hoặc bốn vật liệu, không xả nhựa, giá dưới $900. Khác biệt là cách làm. K3 không gắp cả đầu in mà chỉ đổi đầu phun bằng hệ KliTek: bốn đầu phun, đổi trong 4,8 giây. Creality ghi “Q3 2026” trên trang sản phẩm và mở đặt trước giữa tháng 10, nên tại thời điểm viết máy chưa giao hàng.
| Snapmaker U1 | Creator 5 Pro | Creality K3 | |
|---|---|---|---|
| Cách đổi | Đổi cả đầu in (4) | Đổi cả đầu in (4) | Đổi đầu phun (4, KliTek) |
| Thời gian đổi | 5 giây | — | 4,8 giây (đầu phun) · 15 giây (vật liệu) |
| Khổ in | 270 × 270 × 270 mm | 256 × 256 × 256 mm | 260 × 260 × 260 mm |
| Đầu phun · bàn tối đa | 300 °C · 100 °C | 320 °C · 120 °C | 300 °C · 100 °C |
| Buồng | Nắp trên tuỳ chọn | Sưởi chủ động tới 65 °C | Nắp trên tuỳ chọn |
| Vật liệu hãng liệt kê | PLA, PETG, TPU, PVA, ASA, PA, PAHT-CF | Từ PLA tới PA-CF, PPA-CF, PPS-CF | PLA, PETG, PET, PCTG, PLA/PETG-CF/GF, TPU 95A |
| Giá hãng | $849 | $849 | “dự kiến dưới $900” |
| Trạng thái | Đang bán | Đang bán | Sắp ra mắt, đặt trước giữa tháng 10 |
Đọc theo vật liệu: K3 và U1 cùng trần nhiệt 300 °C / 100 °C và cùng không có buồng sưởi, nên cả hai hợp nhất với PLA, PETG và TPU. Danh sách vật liệu của K3 không có ABS hay ASA; U1 có ASA. Creator 5 Pro là máy duy nhất trong ba máy có buồng sưởi chủ động. Điểm riêng của K3 là trộn cỡ đầu phun trong một bản in — 0,4 mm cho thành ngoài, 0,8 mm cho infill — và TPU 95A chạy ngay. Chi tiết đầy đủ ở bài về K3 và SPARKX i8.
Điều máy nhiều đầu đổi cho cuộn nhựa của bạn
- Ẩm. Bốn tới bảy cuộn nạp sẵn nghĩa là bốn tới bảy cuộn nằm ngoài không khí suốt lần in — có khi cả ngày. Ở độ ẩm Việt Nam, PETG, TPU và nylon hút ẩm đủ để kéo tơ ngay trong lần in đó. Cần hộp sấy hoặc hộp kín cho từng cuộn; xem cách sấy nhựa.
- Vật liệu hỗ trợ tan được trở nên thực dụng. Khi PVA hoặc BVOH có đầu phun riêng, không còn cảnh xả nhựa mỗi lớp giao diện. U1 liệt kê PVA; Creator 5 Pro liệt kê cả PVA và BVOH. Xem bài vật liệu hỗ trợ tan được.
- Ghép hai vật liệu khác họ. PLA và PETG bám vào nhau kém — nhược điểm khi ghép chi tiết, nhưng là ưu điểm khi dùng cái này làm lớp giao diện support cho cái kia. Máy nhiều đầu làm việc này rẻ.
- Buồng quyết định danh sách vật liệu kỹ thuật. Nhiều đầu không thay được nhiệt trong buồng. ABS, ASA chi tiết lớn và PA cần buồng giữ nhiệt; xem bài buồng kín và sưởi buồng.
- Mỗi đầu là một đầu phun phải bảo dưỡng. Bốn đầu thép không gỉ in sợi carbon là bốn đầu cùng mòn. Đổi sang đầu tôi cứng nhân lên theo số đầu.
Máy nhiều đầu bỏ được phần nhựa xả, không bỏ được phần nhựa ẩm.
Những cách làm khác cùng năm
Không phải mọi máy nhiều màu năm nay đều đổi đầu. Ngoài K3, Creality còn SPARKX i8: nhét bốn kênh sợi vào một đầu in — xem bài về K3 và SPARKX i8. Bambu Lab X2D dùng hai đầu phun cố định, và hai máy mới của Bambu mới chỉ xuất hiện trong hồ sơ FCC — xem bài về X2D Pro và H3C.
Nếu bạn đang chọn máy đầu tiên thì máy nhiều đầu hiếm khi là điểm bắt đầu đúng — xem chọn máy in 3D đầu tiên. Nếu bạn đã biết mình cần in vật liệu gì, hãy đối chiếu với bốn con số quyết định máy in được vật liệu nào.
Câu hỏi thường gặp
Toolchanger là gì?
Là máy có nhiều đầu in hoàn chỉnh (mỗi đầu có đầu phun, bộ gia nhiệt và thường cả bộ đùn riêng), và máy tự đổi đầu đang in trong lúc in. Mỗi vật liệu ở trong đầu phun riêng, nên đổi màu không cần xả bỏ nhựa như máy một đầu phun.
Máy nhiều đầu in có tiết kiệm nhựa thật không?
Có, phần xả khi đổi màu gần như biến mất. Snapmaker công bố giảm tới 85 % phần thải, Co Print tới 90 %, đều so với máy một đầu phun nhiều màu và theo thử nghiệm của chính họ. Mức tiết kiệm thực tế phụ thuộc vào số lần đổi màu của chi tiết: chi tiết một màu không tiết kiệm được gì.
Máy nào trong bốn máy in được ABS, ASA và nylon tốt nhất?
Chúng tôi không xếp hạng máy. Điều kiện cần là buồng giữ nhiệt: Creator 5 Pro có buồng sưởi chủ động tới 65 °C và bản M1D Advanced tới 60 °C. U1 chỉ có nắp trên tuỳ chọn (buồng thụ động), còn Quadro chưa công bố. Hãy đối chiếu với yêu cầu của đúng vật liệu bạn định in.
IDEX khác toolchanger thế nào?
IDEX có hai đầu in chạy độc lập trên cùng trục, có thể in hai bản sao hoặc bản đối xứng cùng lúc. Toolchanger có nhiều đầu đỗ sẵn và gắp từng đầu ra in. Sovol M1D ghép cả hai: một đầu cố định bên trái, đầu bên phải đổi được giữa sáu đầu.
Co Print Quadro đã mua được chưa?
Chưa, tại thời điểm viết (03/10/2026). Trang của Co Print chỉ nhận đặt chỗ trước một chiến dịch Kickstarter, và nhiều thông số — nhiệt độ đầu phun, bàn nhiệt, buồng kín — chưa được công bố.
Snapmaker U1 hay Creality K3?
Chúng tôi không xếp hạng máy. Hai máy có cùng trần nhiệt (300 °C đầu phun, 100 °C bàn), cùng không có buồng sưởi và cùng bốn màu không xả nhựa. U1 đổi cả đầu in, đang bán, và liệt kê ASA, PA. K3 đổi đầu phun, cho trộn cỡ đầu phun trong một bản in, nhưng chưa giao hàng tại thời điểm viết (Creality ghi Q3 2026, đặt trước giữa tháng 10) và danh sách vật liệu không có ABS/ASA.